“น่าน”….เมืองเล็กๆที่มีมนต์เสน่ห์ เต็มไปด้วยศิลปะ ภาษา วัฒนธรรม วิถีชีวิตการเป็นอยู่ และธรรมชาติ ผมนั้งหาข้อมูลอยู่นาน….เกี่ยวกับจังหวัดน่าน เมืองเล็กๆที่เป็นเมืองรอง จะไปมีอะไร? แต่พอได้อ่านได้หาข้อมูล ยิ่งอ่านยิ่งลงลึก ยิ่งอ่านยิ่งน่าสัมผัส ทุกอย่างมันดูอบอวล และละมุนอย่างบอกไม่ถูก ชวนให้ค้นหาด้วยตาตัวเอง…”
สุดท้ายแล้ว “การเดินทางเท่านั้น คือคำตอบ”
เราบินด้วยตั๋วเครื่องบินราคาประหยัด จากเจ้านกเหลือง มุ่งหน้าจากดอนเมือง สู่สนามบินน่านนคร เริ่มออกเดินทางตั้งแต่ 9.00 น. ไปถึงสนามบินน่านนคร 10.10 น. ใช้เวลาเดินทางประมาน 1 ชั่วโมง 10 นาที
ซึ่งในการเดินทางครั้งนี้ เรามีสมาชิกผู้ร่วมเดินทาง 6 คน “วัยรุ่นหนุ่มสาว ผู้รักการผจญภัย” บอกก่อนเลยว่า ถ้าคุณอยากจะเที่ยวน่านให้ครบ แนะนำมาเป็นกลุ่มจะดีที่สุด เพราะเราต้องการตัวหารค่าใช้จ่าย เพราะการเดินทางไปแต่ละที่นั้นใช้เวลา ถึงจะห่างกันไม่ไกล แต่ส่วนใหญ่จะขับขึ้นเขา เช่ารถขับเองดีกว่า สำหรับผม 6 คน เป็นอะไรที่พอดีและเพอร์เฟ็ก เมื่อถึงสนามบินน่านนคร เราได้โทรหารถที่จองไว้(เบอร์ติดต่ออยู่ด่านล่างสุดนะจ๊ะ) เป็นรถฟอร์จูนเนอร์ 7 ที่นั้ง มากัน 6 คนนั้งสบาย แถมเก็บกระเป๋าได้อย่างปลอดภัย ไม่ต้องเก็บไว้หลังกระบะตากฝน แถมแอร์เย็นจนแม่คะนิ้งเกาะเหงือกอีกต่างหาก….ว่าแล้ว เรามาเริ่มเดินทางกันดีกว่า
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/1.jpg)
แน่นอนครับ ตามความเชื่อของคนไทย ต่างบ้าน ต่างเมือง ไปไหนมาไหน ที่แรกที่ไป…ต้องเข้า “วัด” เอาฤกษ์เอาชัย ไหว้พระขอพร ทำตัวดีมีชัยไปกว่าครึ่ง ซึ่งเรามุ่งหน้าสู่
“วัดมิ่งเมือง” เป็นสถานีแรก
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/2.jpg)
วัดมิ่งเมืองนั้น ตั้งอยู่ไม่ไกลจากสนามบิน ซึ่งเป็นอีกหนึ่งวัดที่เก่าแก่ของจังหวัดน่าน ไม่เพียงแต่เป็นวัดเท่านั้น ยังมีเสาหลักเมืองให้เราได้กราบไหว้สักการะขอพรอีกด้วย มาที่เดียว ได้พรสองชั้น…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/3-400x600.jpg)
ซึ่งการกราบไหว้ศาลหลักเมืองนั้น เราจะต้องร่วมทำบุญ โดยแต่ละคนก็จะได้รับดอกไม้ธูปเทียน เครื่องบูชาเป็นผ้าผูกคนละสีกัน แล้วแต่วันเกิดของแต่ละคน โดยชุดนึง ราคาเพียงไม่กี่บาท ซึ่งเราขอพรให้เดินทางปลอดภัย ไร้อุปสรรค เพี้ยง!!! เพราะแว่วๆมาว่า ถนนหนทางแอบเสียวอยู่นิดนึง…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/4-400x600.jpg)
ศิลปะการตกแต่งไม่ว่าจะลวดลาย การปั้น หรือจิตรกรรมต่างๆ จะเป็นศิลปะเชียงแสนดั้งเดิมขนานแท้ วิจิตรบรรจง อ่อนช้อยสวยงาม สมคำร่ำลือ..
อ่าาาาาา…………เที่ยงแล้วสินะ ไส้สั่นแล้ววววววว!!!!
เรามาหาของอร่อยๆ กินกันดีกว่า ได้ยินมาว่า ก๋วยเตี๋ยวไร้เทียมทาน แห่งน่านนคร ชื่อเสียงโด่งดังยิ่งนัก เปิดGPSปุ๊บ เด้งขึ้นมาปั๊บ…..ลุยสิครับบบบบ
เมื่อถึงร้าน แป่ว!!!!! ร้านปิด น้ำตาไหลพราก แต่เราจะไม่ยอม ตั้งใจจะกินก๋วยเตี๋ยวแล้วก็ต้องหาให้ได้
ขับวนไปสิครับ ชะแว้บบบบบ!!!!!!!!!!! เจอแล้ว ป้ายร้านแสนสะดุดตา ร้าน
“ญิ๋ง-จาย ก๋วยเตี๋ยวกะลาโบราณ”
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/7.jpg)
ร้านเล็กๆ ริมทาง สูตรสำเร็จของการเสี่ยงดวงแห่งความอร่อย อย่าถามครับว่าร้านอยู่ตรงไหน ขับวนไปวนมาเหมือนกัน เพราะฉะนั้น อากู๋..เกิ้ล ช่วยคุณได้..
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/10.jpg)
น่าตาดูดี น่ารับประทานเลยทีเดียว รสชาติสำหรับผม ถือว่าอร่อยครับ เข้มข้น กลิ่นหอม ลูกชิ้นดี หมูนุ่ม แถมราคาถูก เอาไปเลย 8/10 คะแนน
กินอิ่มแล้วชีพจรลงเท้าพร้อมออกเดินทาง..เตรียมเสบียงกันให้พร้อม
เพราะคืนแรก…เราจะเปิดหัวด้วย “ดอยเสมอดาว”
แวะเซเว่น ร้านค้า มีแรงแบกมาเท่าไหร่แบกให้หมด ขนม มาม่า หรือว่าเครื่องดื่ม เตรียมให้พร้อม…..
เราใช้เวลาเดินทางจากตัวเมืองน่าน มายังดอยเสมอดาวประมาน2ชั่วโมง ก่อนเข้าดอยเสมอดาว เราแวะเอาเต็นท์เช่าก่อน ซึ่งที่ผมเช่าไปเองเพราะการโทรจองกับเจ้าหน้าที่ของดอยเสมอดาว โทรติดยากมากกกก
(กอ ไก่ ล้านตัววว) เลยตัดสินใจเช่าข้างนอกไปกางเองดีกว่า…ดีกว่าไปนั้งลุ้นหน้างาน
เอาเต็นท์เสร็จ…ก่อนถึงดอยเสมอดาว ก็มีที่เที่ยวให้แวะตลอดทาง แต่เราเลือกแวะ
“เสาดินนาน้อย” สถานที่ยอดฮิต ติดอันดับ อินสตาแกรม ใครมาน่านต้องแวะ…แล้วเราจะพลาดได้ไง
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/11.jpg)
เสียค่าเข้าคนละ25บาท แต่เราเสียครั้งเดียว เราสามารถเที่ยวอุทยานแถวนั้นได้หมดเลย เหมือนราคาเหมาๆ เพียงแค่แสดงบัตร…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/18.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/19.jpg)
เดินถ่ายกันไปเรื่อย อ้าว!!!! นึกขึ้นได้ จะเย็นแล้ว เดี๋ยวไม่ทันกางเต็นท์ รีบเร่งเดี๋ยวจะไม่ได้มุมเทพ
ขับเลยมาไม่กี่ร้อยเมตร ก็ถึงที่หมายคืนแรกของเรา “ดาวเสมอดอย เอ้ย!! ดอยเสมอดาว”
คนน้อย…คือลาภอันประเสริฐ ที่เราเลือกที่นี้เป็นคืนแรก เพราะวันที่เราไปมันตรงกับวันพฤหัส ซึ่งเป็นวันธรรมดา ซึ่งคนไม่น่าจะเยอะซักเท่าไหร่ และก็เป็นอย่างที่เราคิดเอาไว้..ไม่วุ่นวาย จอแจ ดีเยี่ยม
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/21.jpg)
เดินเล่น หาเหลี่ยมหามุมกางเต็นท์กันไปเรื่อย มุมด้านหลังซึ่งเป็นจุดกางเต็นท์ไม่ใช่ของอุทยาน แต่เป็นที่ของชาวบ้านและผู้ประกอบการต่างๆ มีหลายเจ้าให้เลือกใช้บริการ ผมก็พึ่งมารู้ที่นี่เหมือนกัน…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/22.jpg)
เดินเล่น หาเหลี่ยมหามุมกางเต็นท์กันไปเรื่อย มุมด้านหลังซึ่งเป็นจุดกางเต็นท์ไม่ใช่ของอุทยาน แต่เป็นที่ของชาวบ้านและผู้ประกอบการต่างๆ มีหลายเจ้าให้เลือกใช้บริการ ผมก็พึ่งมารู้ที่นี่เหมือนกัน…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/23-400x600.jpg)
ชะแว็บ!!!…กางเรียบร้อยราวกับมืออาชีพ เต็นท์ตึงเปรี้ยะ อยากจะบอกว่า เต็นท์ที่เช่ามาดีมาก เป็นเต็นท์ใหญ่นอนได้4คน แต่เรานอนแค่2คน เหยียดแข้ง เหยียดขาสบาย ตีลังกาก็ยังได้ อุปกรณ์ครบ เต็นท์ใหม่ ไม่เหม็นไม่อับชื้น อุปกรณ์เครื่องนอนก็ครบครัน ราคาเช่าเพียง วันละ 350 บาท ถือว่าคุ้มค่ามากๆ(ราคาแพงกว่าอุทยานไม่กี่สิบบาท) แถมเลือกจุดกางได้เอง เหมาะสำหรับคนที่เช่ารถใหญ่แบบพวกเรานะครับ เพราะตอนเอามามันพะรุงพะรังมาก รัดเชือกมากับแล็คหลังคา (เบอร์เช่าเต็นท์อยู่ด้านล่าง)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/25.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/27.jpg)
ถึงเวลาเดินขึ้นมาชมวิวด้านบนบ้าง อากาศสดชื่น เลยยืนฟอกปอด..
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/28.jpg)
ด้านบนมีจุดให้นั้งชมวิว โคตรชิวบอกเลย ลมเย็นปะทะหน้า ข้างหน้าเป็นเนินเขาสลับกันไปมาโล่งตา ดูแล้วสบายใจ คลายความเหนื่อยล้า หลังจากที่นั้งรถฝ่าฟันกันมาถึง 2 ชั่วโมง
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/30-400x600.jpg)
เดินเล่นกันซักพัก พระอาทิตย์ก็เริ่มตก แยกย้ายกันไปอาบน้ำ บอกก่อนเลยว่าที่นี่เป็นห้องน้ำรวม แยกชาย-หญิง ห้องน้ำดีมาก สะอาด รองรับนักท่องเที่ยวได้ดีเลยทีเดียว น้ำไหลแรง อาบได้อย่างสบายใจหายห่วง แต่อย่าใจลอย สงสารคนต่อคิว…แต่งตัวเรียบร้อยพร้อมชมดาว แต่ลืมซะสนิท ว่ายังไม่ได้ทานข้าว ที่นี่ก็มีบริการจากร้านอาหารของชาวบ้าน เบอร์โทรจะอยู่ตรงหน้าที่ทำการ ป้ายเรียงรายเต็มไปหมด ชอบเจ้าไหนสั่งเอา แล้วแต่ดวงว่าจะอร่อยหรือไม่อร่อย และอีกอย่างแนะนำให้พกเพาเวอร์แบ็งค์มา เพราะจุดชาร์ติมือถือคนจะเยอะมาก ขนาดผมไปตอนคนน้อย ยังแย่งกันชาร์ต ว่าแล้วสั่งอาหาร…แล้วขึ้นไปดูดาวรอดีกว่า
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/32.jpg)
ข้อดีของการเช่าเต็นท์มาเองคือ พี่เจ้าของตามขึ้นมาถ่ายรูปให้ เป็นบริการเสริมที่ไม่คิดเงินเพิ่ม ถือว่าเจ๋งมากๆ เอาใจลูกค้าสุดๆ เวรี่…กู๊ดดดดดด มาดอยเสมอดาว ไม่มีรูปคู่กับดาวก็กะไรอยู่เนอะ ฮ่าๆ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/33-400x600.jpg)
กินลมชมดาวเสร็จ ร้านข้าวโทรมาพอดี ท้องร้องโครกคราก ลงไปกินข้าวดีกว่าไม่ไหวแล้ว….
กินข้าวเคียงคู่กับดาว เป็นอะไรที่ฟินสุดๆ เข้าใจแล้วว่าทำไมถึงเรียกว่าดอยเสมอดาว เพราะมันมืดจนเห็นดาวแบบชัดทั้งหมด แบบพาโนรามา คือมองไปทางไหนก็ดาว นั้นก็ดาว โน้นก็ดาว กินข้าวไปเพลินๆ กินเสร็จก็นั้งบ้าง นอนดูดาวบ้าง อากาศก็เย็นพอให้สบายตัว ฟินและชิวระดับ 10 คะแนนเต็มเลยทีเดียว
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/34.jpg)
ถึงเวลาปาร์ตี้เล็กๆ เครื่องดื่มที่เตรียมมา…..ได้เวลาทำงาน เวลามีนอนน้อยรีบกินรีบนอน
ที่นี่มีกฏสากลที่เหมือนๆกับทุกที่ คือ ห้ามส่งเสียงดังหลังสี่ทุ่ม เราก็เปิดเพลง จิบเบาๆ หลังสี่ทุ่มก็เริ่มทะยอยนอน นั้งคุยกันได้ต่อซักพักก็นอนดีกว่า ยังต้องลุยต่ออีกหลายที่…
ราตรีนี้มีแต่ดาวเท่านั้น ที่คอยเป็นยามให้กับเรา ราตรีสวัสดิ์..
เช้าแล้วจ้าาาาา….นกกาโบยบิน ออกหากินร่าเริงแจ่มใส
ปลุกตัวเองให้ตื่น เพื่อขึ้นไปดูทะเลหมอก ซึ่งหวังว่าขึ้นไปบนดอยน่าจะมี เพราะอากาศชื้นนิดๆ พอให้มีความหวัง แถมเต็นท์ที่เรานอน มีน้ำค้างเกาะอยู่มาก ข้างบนต้องมีหมอกแน่ๆ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/36.jpg)
ว้าวววววววว!!!! คือคำแรกที่อุทานออกมา เบื้องหน้าของเราคือทะเลหมอก ทะเลหมอกหนามาก ดูนุ่มนิ่มน่ากิน
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/37.jpg)
เย็นๆ คูลๆ แบบบอกไม่ถูก สูดอากาศให้เต็มปอดชาร์ตแบทให้กับตัวเองให้เต็มที่
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/39-400x600.jpg)
พระอาทิตย์เริ่มทอแสง..เพื่อให้เราเตรียมพร้อมกับวันใหม่
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/41.jpg)
แสงอุ่นๆ ทอดผ่านกายให้คลายลมหนาว…ได้กาแฟซักแก้วคงจะดี
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/42.jpg)
ดอกหญ้าชูช่อ…ขึ้นรอรับอรุณแรกของวัน
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/43.jpg)
ชมวิวเสร็จก็ถึงเวลาลงมาอาบน้ำ ระหว่างที่รอแต่ละคนอาบน้ำ เราก็สั่งอาหารจากร้านด่านล่างให้มาส่งเหมือนเคย รองท้องกันซักนิด เพราะเราไม่รู้ว่า ข้างหน้าจะไปเจออะไร กินไว้ก่อน อุ่นใจ..อิ่มท้อง และแน่นอนเมนูยอดฮิต คงไม่พ้น ไข่กระทะ สิ่งหนึ่งที่สังเกตุคือ ที่นี่จะใช่กล่องกระดาษชานอ้อยแทบจะ100เปร์เซนต์ ย่อยสลายง่าย เป็นมิตรกับธรรมชาติ เป็นเรื่องที่ดีมากๆ ปรบมือให้กับทุกภาคส่วนเลยครับ มีจิตสำนึกรักบ้านเกิดที่เข้มข้นจริงๆ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/46.jpg)
กินอิ่ม…อาบน้ำสดชื่นเก็บกระเป๋า เก็บเต็นท์ พร้อมเดินทาง…
จุดหมายปลายทางของวันนี้คือ “อาโป เดอ มาง” นั้นเอง ซึ่งเราจะต้องวิ่งกลับเข้าไปในตัวเมืองและขับเข้าเส้นสันติสุข เข้าบ่อเกลือ….
กินอิ่มแล้วพร้อมออกเดินทาง…เรามุ่งหน้าสู่ตำบลบ่อเกลือ ซึ่งว่ากันว่าเป็นแหล่งผลิตเกลือแห่งเดียวในโลก ที่ผลิตเกลือบนภูเขา ได้ยินครั้งแรก ผมถึงกับร้อง ฮะ!!! ผลิตเกลือบนเขา มันจะเป็นไปได้หรอ ส่วนใหญ่เห็นแต่ทะเล…..
และแล้วเราก็มาถึง “บ้านบ่อเกลือ” ใช้เวลาการเดินทางจากตัวเมือง ลัดเลาะภูเขาที่คดเคี้ยว เป็นเวลา2ชั่วโมงนิดๆ บอกเลยว่าใครเมารถพกยามาด้วย เส้นทางไม่ลำบาก แต่คดเคี้ยวใช้ได้…โค้งๆพออาเจียน
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/60.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/61.jpg)
ลงมาถึงก็ถ่ายรูปเป็นที่ระทึก….(ว่าแล้ว..ว่าต้องเล่นมุขนี้) ยืดเส้นยืดสายจากการนั้งรถเป็นเวลานาน
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/62.jpg)
บรรยากาศดูคลาสสิคน่าหลงใหล…มองไปทางไหนก็มีแต่สีน้ำตาล
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/63.jpg)
ส่วนใหญ่ชาวบ้านจะทำธุกกิจค้าขายเกลือเป็นหลักทั้งเกลือสำหรับรับประทาน แปรรูปเป็นเกลือสปาขัดผิว แล้วแต่คนจะถนัด ซึ่งแต่ละบ้าน ก็จะมีเตาดินเหนียว ก่อขึ่นมาแล้วนำกะทะมาวางด้านบน นำน้ำจากบ่อเกลือมาใส่ ต้มจนตกตะกอน ต้มจนกลายเป็นเกลือ แล้วค่อยตักขึ้น ซึ่งเป็นวิถีดั้งเดิมตั้งแต่สมัยนู้นนนนนน!!!
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/64-400x600.jpg)
คุณลุงเจ้าของบ้านเล่าให้ฟังประวัติความเป็นมาอยู่นาน ฟังไปก็ชิมไป แต่เกลือที่นี่ไม่เค็มเกินไปนะครับ เค็มกำลังดี ถ้าถามความเป็นมาตั้งแต่แรกเริ่มกับผม บอกเลยว่ากูเกิ้ลง่ายกว่า เพราะมันยาวมากกกก เอามาลงในนี้ อ่านไปหลับไปกันพอดี…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/66-400x600.jpg)
เดินลัดเลาะตามบ้าน เข้าออกได้อย่างสบาย ชาวบ้านที่นี่เค้าใจดี อยากถ่ายตรงไหนก็ให้ถ่าย แต่ขออย่างเดียวอย่าซนไปหยิบจับโยกย้ายของก็พอ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/73.jpg)
ออกจากหมู่บ้านขับเลยมานิดนึงก็ถึงที่พัก “อาโป เดอ มาง”
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/77.jpg)
ขับมาต้องสังเกตุนิดนึง เพราะทางเข้ากลมกลืนกับธรรมชาติมาก แทบจะเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกับธรรมชาติเลยด้วยซ้ำ…ชอบการตกแต่งและไอเดีย เฉียบ!!!
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/78-400x600.jpg)
ใช้เวลาในการเดินซักพัก ทางลงค่อนข้างชัน ใช้พลังขาอย่างมาก เล่นซะบ่นกันแทบทุกราย สุดท้าย อ่าว!!! มีลานจอดด้านล่าง แล้วทำไมไม่บอก ทางเข้าลานจอดด้านล่างต้องเข้ามาทางซอยตรงข้ามเยี่องๆ บ้านบ่อเกลือที่เราไปเที่ยวมา จะมีทางลัดเลาะพามา ถามชาวบ้านแถวนั้นเอาก็ได้ จอดเสร็จข้ามสะพานไม้ถึงที่พักเลย ไม่ต้องเดินลงเขา เชื่อผมเถอะว่ามันเมื่อยขาจริงๆ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/79-400x600.jpg)
เก้าอี้ริมธาร รอคอยการมานั้งของใครซักคนนึง…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/80-400x600.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/81.jpg)
เรื่องห้องพักไว้ทีหลัง แสงจะหมดแล้ว เรื่องรูปต้องมาก่อน ฮ่าๆ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/82-400x600.jpg)
แดดดี นางแบบได้ อีกเช่นเคย…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/83.jpg)
เรานอนพักเต็นท์กระโจมใหญ่ วิวหน้าห้องมันก็จะชิวๆ ประมาณนี้..
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/84-400x600.jpg)
อาบน้ำเรียบร้อย…ทางที่พักมีบริการบาบีคิวให้ แถมมากับแพ็คเกจห้องพัก ถามว่าอิ่มไม๊….อิ่มแน่นอนครับ
แต่ถ้าใครไม่อิ่มก็สั่งเพิ่มได้ และยังมีบริการอีกหลายเมนูครับมานี่ไม่ต้องห่วง ไม่อดแน่นอน
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/85.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/86.jpg)
ได้เวลาก็ขึ้นเตาเลยจ้าาาา….กลิ่นหอมคลุ้งไปทั่ว บาบีคิวอร่อยมาก ผมยืนยัน
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/87.jpg)
กินเสร็จเดินชมบรรยากาศยามค่ำคืน กับอากาศที่เย็นสบายตัวกันดีกว่า…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/88.jpg)
สะพานไม้ไผ่ ทอดยาวเหนือลำธาร จะนั้งเล่นเอาเท้าแช่น้ำก็ชิวไปอีกแบบ..
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/89.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/90.jpg)
บ้านแต่ละหลังก็จะมีที่…ให้นั้งเล่นพักผ่อนหย่อนใจ
หรือจะนั้งริมลำธาร จิบเบียร์เบาๆ ฟังเพลงคลอๆ
บรรยากาศแบบบ้านๆ ท่ามกลางธรรมชาติ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/91.jpg)
บรรยากาศแบบบ้านๆ ท่ามกลางธรรมชาติ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/92.jpg)
ใครจะพักแบบบ้านเป็นหลัง ที่นี่ก็มีให้บริการ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/93.jpg)
มุมปิ้งย่าง…ส่วนฝั่งขวาเป็นห้องครัว
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/94.jpg)
เต็นท์ที่เราพัก…ใหญ่มาก กว้างขวาง นอนได้สบาย
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/95.jpg)
ลานจอดรถที่เราเดินลงมาตอนแรก สูงพอสมควร….
เดินจนย่อย ได้เวลาเข้านอนแล้ว เก็บแรงและพักผ่อน เพื่อเดินทางต่อในวันใหม่ ฝันดีราตรีสวัสดิ์…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/96.jpg)
เสียงนาฬิกาปลุกดังขึ้น….ตื่นเช้าขึ้นมารอดูพระอาทิตย์ อากาศสดชื่นเกินคำบรรยาย
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/97.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/99.jpg)
หมอกลงหนา…เต็มไปหมด ไหนหล่ะพระอาทิตย์ที่เฝ้ารอ..
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/100.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/101.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/102.jpg)
ยืนมองแล้วรู้สึกเย็นสบายตา…สดชื่น
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/103.jpg)
เดินเล่นเสร็จก็กลับมาเก็บกระเป๋า…พร้อมออกเดินทางไปยังอีกจุดหมายใหม่
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/104.jpg)
ก่อนกินข้าว…ก็เก็บบรรยากาศอีกซักหน่อย ฃ
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/105.jpg)
ขนาดคนยังต้องกินอาหาร…วัวของชาวบ้านก็ออกมาหากินเหมือนกัน บ่งบอกถึงความอุดมสมบูรณ์ของธรรมชาติ ทุกอย่างล้วนแต่พึ่งพาอาศัยกันและกัน เป็นส่วนหนึ่งส่วนเดียวกัน
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/106-400x600.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/107-400x600.jpg)
หมอกจางลอยหายไป ทิ้งไว้แต่น้ำค้างที่ปลายหญ้า แสงแรกของวันสร้างความสดชื่นแจ่มใส
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/108.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/109.jpg)
น้ำใสไหลเย็น เสียดายที่อากาศเย็นไปนิด ไม่งั้นได้ลงไปว่ายแล้ว
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/110-400x600.jpg)
ตรงลานจอดรถด้านล่างก็มีชิงช้าให้นั้งเล่น…
ซึมซับกับธรรมชาติกันอย่างเต็มที ก็ถึงเวลาที่ต้องเดินทางต่อ ขับรถมาเรื่อยๆ เราก็จะเจอ
“ถนนลอยฟ้า” ที่กำลังดังอยู่ในโลกโซเชี่ยล ที่ใครไปใครมาก็ต้องแวะถ่ายรูป…
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/130.jpg)
![](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/03/132.jpg)
” น่านเป็นเมืองเล็กๆที่สุดแสนประทับใจ ผู้คนที่นี่ใจดี น่ารัก อยู่กันอย่างเรียบง่ายไม่วุ่นวาย ไม่ต้องทำตัวให้หวือหวา ไม่ต้องใช้ชีวิตที่โลดโผน รักในบ้านเกิด รักในถิ่นที่อยู่อาศัย รักในขนบธรรมประเพณี ยึดถือการใช้ชีวิตตามวิถีดั้งเดิม ที่นี่สอนให้ผมรู้จักคำว่าเรียบง่าย รู้จักคำว่าพอเพียง รู้จักคำว่าน้อยแต่มาก ทุกอย่างมันถูกปรุงแต่งให้ผสมผสานกันอย่างกลมกล่อมและลงตัว มันสวยงามมากจริงๆ ผมโคตรรักที่นี่เลย เมืองน่านนคร… “
ขอบคุณบทความดีๆ และภาพสวยๆ จาก Facebook สุดเขต มาชิว
อ่านบทความแบบเต็มๆ คลิกที่นี่เลยจ้า