รีวิวเที่ยวน่าน เมืองน่าน-ปัว-บ่อเกลือ
บทความนี้ เป็นการ รีวิวเที่ยวน่าน จากเพจ ไปเรื่อยเรื่อย ที่ได้เดินทางไป เที่ยวน่าน ตั้งแต่ตัวเมืองน่าน เมืองปัว จนถึงอำเภอบ่อเกลือ สัมผัสกับอากาศบริสุทธิ์ ธรรมชาติอันอุดมสมบูรณ์ ที่มองทางไหนก็เจอภูเขาและนาข้าว สดชื่น สบายตา ฟินมากกกก
![รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/d9fc17f32b375e9eeed63a6c2d3200a4_XL-800x565.jpg)
“น่าน” เป็นจังหวัดที่ไปครั้งเดียวคงไม่พอ เพราะมาครั้งแรกก็จะหลงรักในสายหมอก ความเขียวของธรรมชาติ สถานที่ท่องเที่ยว และอาหารพื้นเมือง นี่เป็นครั้งแรกของการมาเที่ยวที่น่าน บอกเลยต้องกลับมาอีกแน่นอน
![ถนนลอยฟ้า รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/3-1-400x600.jpg)
ถนนลอยฟ้า เส้นทางในฝันของนักเดินทาง รับรองว่าใครที่ได้มาต้องประทับใจกับความเขียวของต้นไม้ ภูเขาข้างๆ ขับรถชมวิวหมอกขาวๆ ถนนเส้นนี้เป็นเส้นทาง อ.สันติสุข-อ.บ่อเกลือ หรือใครเลืกใช้เส้นทาง อ.ปัว – บ่อเกลือ ก็จะได้วิวแบบนี้เหมือนกัน
![รีวิวเที่ยวน่าน ถนนลอยฟ้า](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/4-1-800x533.jpg)
ถนนลอยฟ้า
![เส้นทางบ่อเกลือน่าน รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/5-1-400x600.jpg)
ถนนในสายหมอก ถนนลอยฟ้า ถนนที่ล้อมไปด้วยธรรมชาติให้ได้หลงใหล ชอบเวลาที่มองข้างทางและได้เจอบรรยากาศแบบนี้
วัดภูมินทร์ อ.เมือง ใครไปใครมาก็ต้องมาชมจิตรกรรมฝาผนังปู่ม่านย่าม่าน กระซิบรักบันลือโลก
![วัดภูมินทร์จังหวัดน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/6-1-800x533.jpg)
สำหรับอุโบสถทรงจตุรมุขนี้ จะเห็นนาค 2 ตัวเอาหลังหนุนบันไดไว้ตามความเชื่อเกี่ยวกับนาคในพระพุทธศาสนาว่า “เมื่อพระพุทธเจ้าเสด็จลงจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ พระองค์ได้เสด็จผ่านบันไดแก้วที่เทวดาเนรมิตขึ้นและมีพญานาค 2 ตัวหนุนหลังเอาไว้” โครงสร้างของหลังคาถูกค้ำด้วยเสาไม้สัก 12 ต้น ลงรักปิดทองเคลือบเงาเป็นรูปดอกไม้และช้าง ใจกลางพระอุโบสถ ประดิษฐานพระพุทธรูปศิลปะสุโขทัย 4 องค์ ประทับนั่งบนฐานชุกชี ปางมารวิชัย ซึ่งพระกรรณ(หู) และพระนาสิก (จมูก) ของพระพุทธรูปได้รับอิทธิพลจากศิลปะลาว หันพระพักตร์ออกไปสู่ประตูทั้งสี่ทิศ หันเบื้องพระปฤษฏางค์(หลัง) ของแต่ละองค์เข้าหากันที่ตรงกลางของพระอุโบสถ
![ภาพปู่ม่านย่าม่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/7-1-400x600.jpg)
วัดภูมินทร์ (Wat Phumin) จังหวัดน่าน เดิมชื่อว่าวัด “พรหมมินทร์” สร้างใน พ.ศ. 2139 โดยพระเจ้าเจตบุตรพรหมมินทร์ เจ้าผู้ครองนครน่าน มีความโดดเด่นกว่าวัดอื่นๆ ตรงที่เป็นวัดทรงจตุรมุขที่เป็นทั้งพระอุโบสถ พระวิหาร และพระเจดีย์ประธานในอาคารเดียวกัน ซึ่งกรมศิลปากรสันนิษฐานว่าเป็นพระอุโบสถทรงจตุรมุขแห่งแรกในประเทศไทย
![ต้นลีลาวดีพิพิธภันฑ์น่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/8-1-800x533.jpg)
ซุ้มต้นลีลาวดี บริเวณหน้าพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติน่าน ขึ้นเป็นแถวเรียงรายแผ่ขยายกิ่งก้านโค้งเข้าหากัน
![ร้านกาแฟไทลื้อ รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/9-1-800x533.jpg)
ร้านกาแฟไทลื้อ ร้านกาแฟเล็กๆ แต่บรรยากาศสุดฟินริมทุ่งนา ยิ่งในช่วงฤดูฝน และช่วงที่ชาวบ้านทำนาข้าว ทุ่งนาเขียวขจี สุดลูกหูลูกตา
![ร้านกาแฟไทลื้อ รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/10-1-800x533.jpg)
![ลำดวนผ้าทอ รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/11-1-800x533.jpg)
ไปถึงอำเภอปัวแล้ว ต้องไม่พลาดแวะจิบกาแฟที่ ร้านกาแฟบ้านไทลื้อ มีสะพานไม้ทอดยาวให้เดินเล่นกลางท้องนา พร้อมซุ้มนั่งรับลมเย็นๆ
![เตาต้มเกลือ รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/12-1-400x600.jpg)
บ่อเกลือโบราณ หนึ่งเดียวในโลก มีที่ อำเภอบ่อเกลือ ที่เดียว อายุมากกว่า 300 ปี
![บ่อเกลือโบราณ รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/13-1-800x533.jpg)
บ่อเกลือโบราณ (บ่อเกลือสินเธาว์) ตั้งอยู่ที่ อ.บ่อเกลือ ห่างจากตัวเมืองน่าน ประมาณ 80 กิโลเมตร มีชื่อเสียงในด้านการทำเกลือบนภูเขา ชาวบ้านที่นี่จะผลิตเกลือสินเธาว์ เพื่อบริโภคและจำหน่าย
![รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/14-800x533.jpg)
Work boxes ร้านกาแฟน่ารักๆ เล็กๆ มีมุมให้ถ่ายรูป และนั่งชิลอยู่หลายมุม
![รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/15-800x600.jpg)
มีเมนูเครื่องดื่มและเบอเกอรี่มากมาย เอาใจสายเบอเกอรี่ไปเลย
![ฟาร์มเห็ดหัวน้ำ รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/16-400x600.jpg)
ฟาร์มเห็ดบ้านหัวน้ำ เป็นร้านอาหารที่เมนูส่วนใหญ่จะทำมาจากเห็ดในฟาร์ม อย่าง พิซซ่าเห็ด อร่อยมากกก เมนูนี้ขอแนะนำ
![ฟาร์มเห็ดบ้านหัวน้ำ รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/17-800x533.jpg)
บรรยากาศรอบๆร้าน ร่มรื่นมาก อากาศดี มีมุมให้ถ่ายรูปชิคๆ หลายมุม
![พิซซ่าเห็ด รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/29-800x533.jpg)
พิซซ่าเห็ด อร่อยมากกกกกก อยากให้ทุกคนมาลอง
![พายเห็ดบ้านหัวน้ำ รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/18-1-400x600.jpg)
วัดพระธาตุเขาน้อย ตั้งอยู่บนดอยเขาน้อย ในตัวเมืองน่าน จุดเด่นของวัดนี้ คือบริเวณลานหินปูน ที่นักท่องเที่ยวนิยมมากราบไหว้พระพุทธมหาอุตมมงคลนันทบุรีศรีเมืองน่าน เป็นพระพุทธรูปปางประทานพร และเป็นจุดชมวิวทิวทัศน์เพียงจุดเดียวที่มองเห็นเมืองน่านจากมุมสูงได้กว้างไกล
![พระธาตุเขาน้อย รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/19-800x533.jpg)
ตูบนาโฮมสเตย์ เจ้าของที่พักใจดี ที่พักก็น่ารัก แถมอาหารยังอร่อย ถ้าอยากนอนเห็นดาวชัดๆ แนะนำที่พักนี้เลย ฟินนนน
![ตูบนา รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/20-800x533.jpg)
![ที่พักตูบนา](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/21-800x533.jpg)
บรรยากาศยามค่ำคืน ให้ทุกคนได้ดื่มด่ำกับบรรยากาศยามค่ำคืน
![พี่พักปัวตูบนา](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/22-800x533.jpg)
เดินทางมาถึง อำเภอบ่อเกลือ อีกหนึ่งที่พักที่อยากแนะนำ อาโปเดอมาง อยู่ในอำเภอบ่อเกลือ ติดริมน้ำมาง กลางขุนเขา มีความร่มรื่นและเป็นธรรมชาติมากๆ
![ที่พักบ่อเกลือน่านอาโปเดอมาง รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/23-800x533.jpg)
สำหรับใครที่ชื่นชอบการท่องเที่ยวแบบธรรมชาติ แนะนำให้มา เพราะที่นี่มีเสียงลำธารไหลผ่าน สีเขียวของใบไม้รอบๆ มีเสียงนก เสียงกบ ดังสลับกันไปมา ฟังแล้วเพลินไปอีกแบบ แถมยังมีมุมสะพาน ชิงช้าให้เดินเล่นถ่ายรูปอีกด้วย
![ที่พักริมน้ำมางอาโปเดอมาง](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/24-800x533.jpg)
สะพานไม้ไผ่ อีกมุมที่ลูกค้าหลายท่านชื่นชอบ ถือเป็นอีกมุมสุดฮิตของที่นี่ก็ว่าได้ อาโปเดอมาง เป็นรีสอร์ตขนาดเล็ก ที่แฝงตัวอยู่ท่ามกลางขุนเขา ในอำเภอบ่อเกลือ จังหวัดน่าน ให้ทุกคนได้มา slow down การใช้ชีวิต รีเฟรสร่างกายจากธรรมชาติ ต้นไม้ ภูเขา ทุ่งนา และ สายน้ำลำธาร
![ที่พักบ่อเกลืออาโปเดอมาง](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/25-800x533.jpg)
“Cacoa Valley”
![cocoa villege รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/26-800x533.jpg)
“Cacoa Valley” ร้านคาเฟ่ พร้อมรีสอร์ท ในตัวเมืองปัว เมนูเครื่องดื่มและขนมต่างๆ มาจากต้นโกโก้ที่ทางรีสอร์ทปลูกเอง รวมถึงช็อคโกแลตก็ผลิตเองด้วยค่ะ
เป็นยังไงกันบ้าง หากใครอยากจะตามรอยมาเที่ยวน่านๆ ไหว้พระ นอนโฮมสเตย์ ชมวิวทุ่งเขียวๆ สัมผัสธรรมชาติ และวิถีชีวิตชาวบ้านแบบเนิบๆ ก็ชวนเพื่อน หรือ ครอบครัว แล้วเก็กระเป๋ามาเที่ยวกัน
![Cocao Villege รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/27-800x600.jpg)
![รีวิวเที่ยวน่าน](https://arpodemarng.com/wp-content/uploads/2019/04/28-800x533.jpg)
ขอบคุณข้อมูลและรูปภาพจาก : ไปเรื่อยเรื่อย
อาโป เดอมาง ที่พักบ่อเกลือ จังหวัดน่าน
☎️ติดต่อที่พัก 095-626-4851 K.ดรีม
Line Add : @arpodemarng
==================================
?*ข้อมูลห้องพักเพิ่มเติม* ได้ที่?
https://arpodemarng.com
https://arpodemarng.com/archives/category/room
?ดูรีวิวเพิ่มเติม ได้ที่? ?
https://arpodemarng.com/archives/880
การจองห้องว่าง
***กรุณาติดต่อจองห้องพักในเวลาทำการทุกวัน ได้ตั้งแต่ 08.00 น-21.000 น. เท่านั้น
*** (อาจมีสายเข้ามาตลอด ต้องโทรบ่อยหน่อยนะครับและต้องขอ
อภัยมาในที่นี้ด้วยนะครับ)
***ทั้งนี้ต้องขออภัยลูกค้าบางท่านที่อาจจะติดต่อยากไปบ้างเนื่องจากตอนนี้มี
แอดมินรับจองคนเดียว และบางครั้งสัญญาณโทรศัพท์ไม่ค่อยมีครับ***
ถ้าจองได้แล้วทางเราจะส่งบุ๊คกิ้งให้ทาง Line Add
***ID line @arpodemarng เท่านั้นนะครับ
ไม่รับจองทาง inbox และช่องทางอื่นนะครับ
??รายละเอียดในการเข้าพักและสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ??
1. เนื่องจากที่พักของเราเน้นการมาพักผ่อนที่สงบสบายอยู่กับธรรมชาติ ประกอบกับตั้งอยู่ในหุบเขาจึงอาจ ไม่มีทีวี สัญญานโทรศัพท์ใช้ได้ทุกเครือข่าย
2. บริการน้ำดื่ม กาแฟ โอวัลตินฟรี
3. บริการอาหารเช้า-เย็น จัดที่บริเวณล็อบบี้ เริ่มบริการเวลา 7:30 น.- 10:30 น.(มื้อเช้า) และเวลา 18:30-20.30 น.(มื้อเย็น)
4. ห้ามในการประกอบอาหารในที่พัก
5. เวลาเช็คอิน 14:00 น. เช็คเอ้าท์ 12:00 น.
6. เนื่องจากเป็นนโยบายของหมู่บ้าน ขอความกรุณางดส่งเสียงดังหลังเวลา 21.00น.
7.จุดท่องเที่ยวใกล้ที่พักที่สามารถเดินหรือปั่นจักรยานไปได้ ได้แก่ หมู่บ้านบ่อหลวง บ่อเกลือโบราณ ทุ่งนาข้าว สะพานแขวน ให้อาหารปลา ร้านค้าในหมู่บ้าน
ทางเรามีบริการ ร้านการแฟ/ร้านอาหาร ทุกวัน
***ขอบพระคุณลูกค้าทุกๆท่าน
ที่มาเยี่ยมเยือนกันครับ***
อาโปเดอมาง@บ่อเกลือที่พักริมน้ำ